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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU 
HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA KATIKA UFUNGUZI WA MAONESHO YA 48 
YA KIMATAIFA YA BIASHARA YA DAR ES SALAAM, 
TAREHE 03 JULAI 2024 KATIKA UWANJA WA MAONESHO 
WA MWL. JULIUS NYERERE - DAR ES SALAAM 

 

Ø Mheshimiwa Dkt. Eng. Filipe Jacinto Nyusi, Rais wa Jamhuri ya 
Msumbiji na Mgeni wetu Rasmi katika Maonesho ya 48 ya 
Kimataifa ya Biashara ya hapa Dar es Salaam; 
 

Ø Mheshimiwa Omar Said Shaaban (MBW), Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda, Serikali ya Mapinduzi Zanzibar; 
 

Ø Mheshimiwa January Makamba (Mb.), Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Kimataifa na ; 

 

Ø Waheshimiwa Mawaziri wote mliopo hapa nasi;  
 

 

Ø Mheshimiwa Manuel Jose Goncalves, Naibu Waziri wa Mambo 
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ya Nje na Ushirikiano wa Jamhuri ya Msumbiji; 
 

Ø Mheshimiwa Ludovina Bernardo, Naibu Waziri wa Maendeleo ya 
Viwanda na Biashara kule Msumbiji; 

 

Ø Mheshimiwa Exaud Kigahe (Mb.), Naibu Waziri wa Viwanda    
na Biashara na; 

 

Ø Manaibu Mawaziri wote mlioko nasi hapa; 
 

Ø Mheshimiwa Deo Mwanyika, Mwenyekiti Kamati ya Bunge, 
Uchumi na Biashara; 

 

Ø Mheshimiwa Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es 
Salaam na Mkuu wa Mkoa wa Manyara; 

 

Ø Dkt. Hashil Abdallah, Katibu Mkuu, Wizara ya Viwanda na 
Biashara pamoja na ; 

Ø Makatibu Wakuu wote na Naibu Makatibu Wakuu mliopo hapa, 
tunawashukuru sana kwa uwepo wenu; 
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Ø Viongozi wa Chama cha Mapinduzi na Viongozi wa Vyama vya 
Siasa ambao mko nasi hapa; 

 

Ø Viongozi wa Dini; 
 

Ø Prof. Ulingeta O.L. Mbamba, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya TanTrade pamoja na; 

 

Ø Wajumbe wa Bodi natambua uwepo wenu; 
 

Ø Bi. Latifa Mohamed Khamis, Mkurugenzi Mkuu wa TanTrade; 
 

Ø Viongozi wa Mashirika ya Umma na Binafsi; 
 

Ø Menejimenti ya Wizara na Menejimenti ya  TanTrade; 
 

Ø Ndugu Washiriki wa Maonesho; 
 

Ø Wageni Waalikwa; 
 
 

Ø Wanahabari; 
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Ø Mabibi na Mabwana; 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!  

Nianze nami kumshukuru Mungu, pamoja na shukurani hizo 

kwa Mwenyezi Mungu,  nitumie fursa hii kusema vitu vitatu tu. 

 

Kwanza kabisa, kwa mimi mwenyewe na kwa niaba ya 

Serikali pamoja na Watanzania wote, nitumie fursa hii 

kumshukuru sana kaka na ndugu yetu, Mhe. Filipe Jacinto 

Nyusi, Rais wa Jamhuri ya Msumbiji, kwa kukubali kuwa Mgeni 

Rasmi kwenye Ufunguzi wa Maonesho haya ya mwaka huu. 

Mhe. Rais ahsante sana. 

 

Niseme pia kwamba, uhusiano wa kibiashara kati ya watu 

wetu ulianza karne nyingi zilizopita kupitia mitandao ya 

kibiashara katika pwani yetu uliopelekea kuibuka kwa miji 
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mikubwa ya kibiashara kuanzia Mogadishu, kupitia Kilwa hadi 

Sofala, Msumbiji. 

 

Ingawa urafiki ulianza enzi na enzi, ushirikiano rasmi kati 

yetu uliimarishwa zaidi na Waasisi wa Mataifa yetu mawili, Baba 

wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Hayati 

Sheikh Abeid Aman Karume kwa upande wa Tanzania na 

Hayati Eduardo Chivambo Mondlane na Hayati Samora Machel, 

kwa upande wa Msumbiji.  

 

Jambo la kufurahisha ni kwamba, sisi viongozi tunaofuatia 

tumeendeleza dhamira hiyo ya kutaka kuimarisha ushirikiano 

kati ya Mataifa yetu; na ujio huu wa Mhe. Rais Nyusi hapa nchini 

na kwenye maonesho haya unadhihirisha dhamira hiyo. Hivyo, 

narudia tena kukushukuru sana Mheshimiwa Rais Nyusi kwa 

kukubali kuwa Mgeni Rasmi kwenye Maonesho haya. 
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Suala la pili ninalotaka kulisema ni kutoa shukrani na 

pongezi kwa waandaji wa Maonesho haya. Natambua shukrani 

na pongezi nyingi zimeshatolewa, lakini nami kama Mkuu wa 

Nchi nataka niongeze sauti yangu. Pongezi zangu za dhati kwa 

Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (Mb.), ambaye nilimbadilisha kazi jana 

tu kabla ya leo, lakini natambua kazi kubwa aliyoifanya katika 

kutayarisha Maonesho haya, na kazi kubwa aliyoifanya katika 

kujenga Wizara ya Viwanda na Biashara. Hongera zangu nyingi 

sana kwake. 

 

Aidha, naipongeza Bodi ya Wakurugenzi ya TanTrade chini 

ya Mwenyekiti wake Prof. Ulingeta O.L. Mbamba, Mkurugenzi 

Mkuu wa TanTrade Bi. Latifa Mohamed Khamis, Menejimenti 

na Wafanyakazi wote wa TanTrade kwa juhudi kubwa 

kuhakikisha Maonesho haya yanafanikiwa. Hakika tunajivunia 
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kazi yenu. Hongereni sana. Ni matarajio yangu kwamba 

mtaendelea kuboresha maonesho haya mwaka hadi mwaka, ili 

washiriki wanaokuja wavutiwe kurudi tena na tena.  

 

Ndugu zangu, nimetaarifiwa kwamba, Maonesho haya 

yamefanikiwa kutokana na michango ya Wadhamini mbalimbali 

kutoka Taasisi za Umma na Binafsi. Kwa hili, niwashukuru 

wachache kwa niaba ya wengi waliojitokeza akiwemo Bi. Cathy 

Wang – Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Biashara cha Afrika 

Mashariki (EACLC), lakini Wadhamini Wakuu wa Maonesho 

haya ya 48 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam, vilevile 

Shirika la Bima la Taifa (NIC) wadhamini wakubwa wa ndani ya 

Nchi,  Vodacom Tanzania kuwezesha Electronic gates na ukataji wa 

tiketi kupitia Mtandao wa M-Pesa, na wengine wakiwemo 

TANESCO na TANROADS kama mlivyoona wamepewa zawadi 

hapa, kwa niaba ya Wadhamini wote, pokeeni shukrani zangu.  
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Ninawashukuru na kuwapongeza Viongozi na Washiriki 

wote kutoka sehemu mbalimbali ndani na nje ya nchi. Kipekee, 

na hapa nasema kipekee, namshukuru na kumpongeza sana 

Mama Mkapa, na nimefurahi sana kumuona hapa. Mama Mkapa 

nilianza naye nikiwa afisa (junior officer), nikiwa kwenye banda 

lake la Mfuko wa Fursa Sawa kwa Wote (Equal Opportunity for All 

Trust Fund – EOTF) wakati huohuo nikifanya kazi au 

nikiwajibika kama Jaji katika maonesho haya kwa miaka minne 

kutoka 1996 mpaka mwaka 2000. Ninashukuru nimeona banda la 

EOTF bado lipo na lipo imara, sikuingia ndani lakini nimepita 

nje. Kwa hiyo Mama Mkapa. Hongera sana! Nakushukuru sana. 

 

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,  
Ndugu Wananch,  na  
Washiriki wote wa Maonesho, 
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Suala la tatu ninalotaka kulisema ni kuhusu kaulimbiu ya 

mwaka huu inayosema, ‘Tanzania, ni Mahali sahihi kwa 

biashara na uwekezaji’.  

Maonesho haya ya biashara ni nyenzo katika kuchochea 

maendeleo ya ukuaji wa sekta mbalimbali za kiuchumi. Tangu 

yaanze mwaka 1963 maonesho haya ya Sabasaba yamejizolea sifa 

nyingi barani Afrika na duniani kwa ujumla.  

 

Ninafurahi kuwa, Maonesho ya mwaka huu yamekutanisha 

zaidi ya makampuni 3,486 kama yalivyochambuliwa hapa ya 

ndani na nje ya nchi.  Hii inaonesha ukuaji na mvuto mkubwa 

ndani ya kanda na nje kwingineko kimataifa kwenye Maonesho 

haya ya biashara hapa Dar es Salaam. 

 

Mvuto huu umechangiwa pia na juhudi za Serikali katika 

kusimamia misingi imara na thabiti katika kujenga uchumi 
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jumuishi na shindani kwenye nyanja mbalimbali ikiwemo 

Biashara, Viwanda na Uwekezaji. Ni ukweli usiopingika kuwa, 

njia mojawapo ya kufikia azma hii ni uendelezaji na uimarishaji 

wa ushirikiano wa Kitaifa, Kikanda na Kimataifa, na hivyo 

kufungua fursa mbalimbali za biashara na uwekezaji. Matunda 

ya kuimarika kwa ushirikiano tumeshaanza kuyaona. Mwaka 

2023, Kituo cha Uwekezaji Tanzania kwa maana ya TIC 

kimesajili miradi 504  mwaka jana yenye thamani ya Dola za 

Kimarekani bilioni 5.68. Hii ni kwa sababu watu wanakuja 

Tanzania, wanaona fursa, wanashiriki maonesho, wanatembelea 

mabanda mengine na kuona fursa zilizopo Tanzania na kuvutika 

kuja kuwekeza. Aidha, mauzo ya nje ya bidhaa zetu yalipanda 

kutoka Shilingi Trilioni 12.3 mwaka 2019 hadi kufikia Shilingi 

Trilioni 17.38 sawa na Dola za Marekani Bilioni 6.57 mwaka 

jana 2023.  
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Niwahakikishie kuwa tunaendelea kujenga, kuboresha na 

kukamilisha miradi mbalimbali ya maendeleo ya miundombinu 

ili kuhakikisha tunaongeza tija kwa uzalishaji, kwa wingi na sifa 

quality na standards. Lakini vilevile, tuhakikishe kwamba 

tunakamilisha miradi ya miundombinu ili bidhaa 

zinazozalishwa ziweze kinasafirishwa kirahisi kufika kwenye 

masoko yanayokusudiwa. Vilevile, kazi hii tunayoifanya 

itaendelea kuwawezesha majirani zetu  kunufaika kwa kutumia 

miundombinu hii katika kuchochea maendeleo ya ukuaji wa nchi 

zao. Ni kwa namna hii tutaendelea kuifanya Tanzania kuwa 

Mahali sahihi pa Biashara na Uwekezaji.  

 

Kwa msingi huo, nitoe wito kwa Watanzania wenzangu 

kutembelea na kushiriki Maonesho haya makubwa na kutumia 

vizuri programmu mbalimbali zinazoandaliwa katika kupata 

wadau wa biashara na uwekezaji.  
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Pia, nitoe rai kwa washiriki wote kutumia fursa hii vizuri 

kujifunza na kujipanga kuhudumia masoko makubwa ya ndani, 

kikanda na kimataifa. Bila shaka tumesikia kufunguka kwa Eneo 

Huru la Biashara la Afrika-AfCFTA, na hivyo niwaombe wale 

wote wenye bidhaa zenye viwango kufika TanTrade na kujisajili 

Wizara ya Viwanda na Biashara ili kunufaika na mpango huo. 

Nipongeze kampuni 11 ambazo zimeshaanza kutumia fursa hii 

muhimu kwa kusafirisha bidhaa za kahawa, katani, viungo, 

karanga na tumbaku kwenda nchi mbalimbali za Afrika ikiwemo 

Algeria, Nigeria, Misri, Ghana na Morocco. Nimesikia pia, 

baadhi yao wanashiriki maonesho haya na wapo katika Banda la 

Wizara ya Viwanda na Biashara ili kuhamasisha wengine 

kutumia fursa hiyo.  

 

Ndugu Wafanyabiashara, 
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Serikali itaendelea kufanya kila linalowezekana kusikiliza na 

kutatua changamoto za wafanyabiashara nchini. Kwa 

mfanyabiashara yoyote mwenye maoni ya kuboresha, kujenga na 

kuisadia nchi, milango ipo wazi, waendelee kuwasiliana na Mamlaka 

zetu mbalimbali ikiwemo Wizara yenye dhamana ya Biashara bila 

kusahau Taasisi yake ya TanTrade. 
 

Baada ya kusema hayo mambo matatu makubwa, kutoa shukrani, 

kutoa pongezi na maelezo kuhusu ukuzaji wa biashara na uwekezaji, 

sasa ninayo heshima ya kipekee kumkaribisha kaka yangu na ndugu 

yetu Mheshimiwa Filipe Jacinto Nyusi, Rais wa Jamhuri ya Msumbiji 

ambaye ni Mgeni Rasmi wa Maonesho haya ya 48 ya Biashara ya 

Kimataifa hapa Dar es Salaam ili aje kuhutubia na kisha kutufungulia 

rasmi maonesho ya mwaka huu 2024. 

 
Mheshimiwa Rais Karibu sana. 

 


